Trang chủ Dân sự Luật sư dân sự Con riêng của chồng được hưởng di sản thừa kế trong trường hợp nào mới nhất?

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty LUẬT  GIA BÙI . Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2015

2. Luật sư tư vấn:

Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết. Điều kiện để di chúc hợp pháp bao gồm:

+ Thứ nhất, người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

+ Thứ hai, Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

+ Thứ ba, hình thức của di chúc có thể bằng văn bản hoặc bằng miệng.

Theo như thông tin mà bạn cung cấp, thì chồng của bạn mất có để lại di chúc, trong di chúc để lại toàn bộ tài sản thừa kế chi vợ và ba con chung của mình, không để lại phần thừa kế cho con riêng 6 tuổi. Tuy nhiên, căn cứ theo quy định tại Điều 644 Bộ luật dân sự năm 2015 về người thừa kế không phụ thuộc vào di chúc.

Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

b) Con thành niên mà không có khả năng lao động

Như vậy, con của bạn 6 tuổi, thuộc đối tượng con chưa thành niên nên có quyền được hưởng di sản thừa kế của cha để lại bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, mặc dù trong di chúc thừa kế không được hưởng di sản. Để bảo vệ quyền lợi của con gái mình, bạn nên nộp đơn ra tòa yêu cầu tòa án bảo vệ quyền lợi của con gái bạn.

Bạn cần chuẩn bị các giấy tờ sau đây:

– giấy chứng tử của cha

– giấy khai sinh của con

– đơn khởi kiện di sản thừa kế

– Di chúc

 

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

TIN TỨC LIÊN QUAN

Mức xử phạt hành chính khi không có giấy phép kinh doanh?

Theo quy định của Khoản 1 Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP thì hoạt động kinh […]

Xem chi tiết

Tại sao phải thành lập công ty?

Tại sao phải thành lập công ty? Làm sao để thành lập một công ty […]

Xem chi tiết

THẺ TẠM TRÚ CHO NGƯỜI NƯỚC NGOÀI

TƯ VẤN HỒ SƠ THẺ TẠM TRÚ CHO NGƯỜI NƯỚC NGOÀI Một trong những giấy […]

Xem chi tiết

Đang sửa quy định về bảo hiểm trách nhiệm dân sự chủ xe cơ giới

Theo hồ sơ dự thảo nghị định về bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân […]

Xem chi tiết

18 câu hỏi – đáp phổ biến về hộ kinh doanh

1. Ai được phép đăng ký hộ kinh doanh? Có 3 đối tượng được phép […]

Xem chi tiết

12 lỗi phổ biến của hộ kinh doanh và mức phạt mới nhất

Nghị định 50/2016/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và […]

Xem chi tiết
Đăng lúc 02/11/18 bởi admin Trong Thư viện pháp luật